K-NEWS

KMA2018: รายชื่อผู้เข้าชิง 22 รางวัลงาน Korean Music Awards ครั้งที่ 15

งานประกาศรางวัลอันทรงเกียรติของศิลปินที่ทำผลงานเพลงในเกาหลี Korean Music Awards ครั้งที่ 15 ได้ประกาศรายชื่อผู้เข้าชิงรางวัลทั้งหมดออกมาแล้ว โดยงานในปีนี้ยังคงให้ความสำคัญกับคุณภาพและคุณค่าของบทเพลงเป็นสำคัญ ซึ่งรางวัลต่างๆจะตัดสินโดยคณะกรรมการที่มาจากกลุ่มนักวิจารณ์เพลงอาชีพ และผู้เชี่ยวชาญในอุตสาหกรรมวงการเพลง ซึ่งการคัดเลือกในแต่ละรางวัลเปรียบเหมือนเป็นรางวัล Grammy Awards ของเกาหลี

advertisement

sponsored by Viu

 

จากการคัดเลือกผลงานของศิลปินที่เผยแพร่ในเกาหลีระหว่างวันที่ 1 ธันวาคม 2016 – 30 พฤษจิกายน 2017 คณะกรรมการผู้จัดงานได้ประกาศรายชื่อศิลปินที่เข้าชิงรางวัลดังนี้

Album of the Year

Kang Taegu – bleu

The Black Skirts – Team Baby

Kim Mokin – 콜라보 씨의 일일 (A Day in the Life of Mr. X)

IU – Palette

Hyukoh – 23

Song of the Year

Red Velvet – “빨간 맛(Red Flavor)”

BTS – “DNA”

IU – “밤편지 (Through The Night)”

Woo Won Jae feat. LOCO & GRAY – “시차 (We Are)”

Hyukoh – “Tomboy”

Artist of the Year

Kim Mokin

BTS

IU

Hyukoh

Rookie of the Year

Rad Museum

Bitgwasoeum

Se So Neon

Shin Hae Gyeong

YESEO

Woo Won Jae

Best Rock Album

Lowdown 30 – B

Raw By Peppers – Cosmos

Magna Fall – Mad Metropolis

Se So Neon – 여름깃 (Summer Plumage)

Bitgwasoeum – Irregular

Best Rock Song

ABTB – “무임승차 (Free Rider)”

Grancale– “Treadmill”

Bitgwasoeum – “무당 (Mudang)”

Se So Neon – “파도 (The Wave)”

Asian Chairshot – “산 새 그리고 나 (Mountain, bird and me)”

Best Modern Rock Album

3rd Line Butterfly – Divided By Zero

The Blackskirts – Team Baby

In the endless zanhyang we are – 우연의 연속에 의한 필연 (Inevitability Under Consecutive Coincidence)

Sister’s Barbershop – 홀로 있는 사람들 (People Who Stay Alone)

Hyukoh – 23

Best Modern Rock Song

ADOY – “Grace”

Doe Jaemyoung – “토성의 영향 아래 (Under the Sign of Saturn)”

Shin Hae Gyeong – “모두 주세요 (Everything To Me)”

Sister’s Barbershop – “홀로 있는 사람들 (People Who Stay Alone)”

Hyukoh – “Tomboy”

Best Metal & Hardcore Album

End These Days – Ambivalence

Kim Jae Ha – Into Ashes

Abyss – Recrowned

PAKK – Salpuri

Best Pop Album

Red Velvet – Red Velvet

BTS – Love Yourself 承 ‘Her’

IU – Palette

Lee Jin Ah – Random

Taemin – Move

Taeyeon – My Voice

Best Pop Song

NCT 127 – “Cherry Bomb”

Red Velvet – “빨간 맛(Red Flavor)”

BTS – “DNA”

Sunmi – “가시나 (Gashina)”

IU – “밤편지 (Through The Night)”

Best Dance & Electronic Album

Mojave – 물체주머니 (Something the Braun tube left us)

Sowall – Favorite

Idiotape – Dystopian

Kirara – KM

YESEO – Million Things

Best Dance & Electronic Song

Locked On – “Say Yeah”

Raiden – “Heart of Steel”

CIFIKA – “My Ego”

YESEO – “실루엣 (Silhouette)”

Idiotape – “Dystopian”

Best Rap & Hip-Hop Album

Kim Ximya X D.Sanders – Moonshine

Legit Goons – Junk Drunk Love

Viann X Khundi Panda – 재건축 (Reconstruction)

Chaboom – Sour

Fana – Fanaconda

Best Rap & Hip-Hop Song

Jazzyfact – “하루종일”

Kim Ximya feat. Cautious Clay – “Career High”

Chaboom – “리빠똥”

Fana – “Power”

Woo Won Jae feat. LOCO & GRAY – “시차 (We Are)”

Best R&B & Soul Album

Rad Museum – Scene

Rico – White Light Panorama

Minje – Now

offonoff – boy.

Hippy was Gipsy – 나무 (Tree)

Best R&B & Soul Song

Horim – “Temp-Ton”

Peejay feat. Zion.T – “나비야 (NA B YA)”

Rico – “Paradise”

Samuel Seo – “Off You”

offonoff – “gold”

Hippy was Gipsy – “점 (Dot)”

Best Folk Album

Kang Taegu – bleu

Kim Mokin – 콜라보 씨의 일일 (A Day in the Life of Mr. X)

Doma – 이유도 없이 나는 섬으로 가네 (Drifting to an Island for Reason I Don’t Know)

Dhani Song – Songs For An Afterlife

Jeongmilla – 은하수

Gonne Choi – 노마드 신드롬 (Nomad Syndrome)

Best Folk Song

Kang Taegu – “그랑블루 (bleu)”

Kim Mokin – “걷다 보니 (Walking)”

Kim Mokin X Siwa X Hwang Puha – “집에 가자”

Doma – “Is This Love”

Jeongmilla – “별”

Gonne Choi – “하이랜더 (Highlander)”

Best Jazz Album

Joonsam – A Door

Youn Sun Nah – She Moves On

Seo Young Do Electric Ensemble – 가물거리는 세상

Sunny Kim & Ben Monder – The Dream of the Earth

Lee Jiyeun Contemporary Jazz Orchestra – Feather, Dream, Drop

Best Crossover Album

11 – Transparent Music

Doyeon Kim & Chase Morrin – GaPi

Aejang Ensemble Bow+ing – 아쟁앙상블 Bow+ing[보우잉] the 1st

Hee-moon Lee & Prelude – 한국남자

Han Seung Seok & Jung Jaeil – 끝내 바다에 (and there, the sea at last)

Best Jazz & Crossover Performance

Joonsam – A Door

Kim Chul-soo & Oh Jin-won – 我[a:]

Myungsup Shin Group – Circular Dilemma

Choi Sung Ho Singularity – 다르다와 틀리다는 다르다

Hogyu Hwang – Straight, No Chaser

งานประกาศรางวัล Korean Music Awards ครั้งที่ 15 จะจัดขึ้นในวันที่ 28 กุมภาพันธ์ ที่ หอการแสดง Guro Art Valley

Advertisements
Tags
Close