After School Club : เมื่อไอดอลและแฟนคลับทั่วโลกได้มาพบกัน
![](https://www.hallyukstar.com/wp-content/uploads/2016/10/after-school-club-H.jpg)
ในปัจจุบันช่องทางการสื่อสารที่ทันสมัยทำให้โลกของเรามันดูแคบลง ด้วยการที่คนทั่วทุกมุมโลกต่างเชื่อมถึงกันด้วยระบบสังคมออนไลน์ต่างๆ และนี่คือจุดเริ่มต้นของรายการ After School Club รายการสดที่ทำให้แฟนคลับทั่วโลกได้สื่อสารกับไอดอลแบบ Real-Time
ระหว่างการเดินทางร่วมกับเพื่อนตัวแทนสื่อจากหลายประเทศในโครงการ Korea Joa 2016 เราได้เข้าชมการออกอากาศสดของรายการ After School Club ที่สตูดิโอของ Arirang TV ซึ่งในสัปดาห์นั้นแขกรับเชิญคือ TWICE
ความฮาแบบ BABYMONSTER! วัดสกิลวาไรตี้กับ Knowing Brothes ดูได้ที่ Viu ▶ คลิก
July | Artist | Release |
---|---|---|
1 | BABYMONSTER KISS OF LIFE STAYC | FOREVER Sticky Metamorphic |
2 | Chorong ALL(H)OURS | Don't You Know WITNESS |
3 | LEE CHAE YEON VVUP | SHOWDOWN Ain't Nobody |
7 | Yu SooHyun | I’LL PAY |
8 | TAEYEON (G)I-DLE Xdinary Heroes | Heaven 'I SWAY Open ♭eta v6.2 |
9 | YOUNGJAE YOUHA NTX Weeekly Astell Beauty Box | T.P.O We'll Kiss Again Hold X Bliss ISLAND B-Turn |
10 | Dreamcatcher FTISLAND | VirtuouS Serious |
12 | ENHYPEN Wheein | ROMANCE : UNTOLD Coco Water |
14 | APEX | Action: The Giant |
15 | NCT 127 BANG&JUNG&YOO&MOON ONEW LEESEUNGHOON | WALK FareWell Monday to Sunday MY TYPE |
16 | WAKER NOWADAYS | Sweet Tape Rainy day |
17 | DKB HA SUNG WOON U_Chae | Urban Ride Blessed One Sweet Day |
18 | n.SSign | iger |
19 | Jimin Stray Kids 2Z | MUSE ATE Playground |
21 | Dignity | DIGMOTION |
24 | from20 X HELLO GLOOM | Your Love |
29 | TONY | Spatial Recorder |
31 | U_Chae | Awake |
PD พัคฮีจู ได้เล่าถึงคอนเซปรายการ After School Club ซึ่งในตอนแรกรายการตั้งใจจะนำเสนอไอดอลกรุ๊ปรุ่นใหม่ที่กำลังเป็นที่พูดถึง และแนะนำให้กับแฟนๆทั่วโลกรู้จักด้วยรายการภาษาอังกฤษ แต่กลายเป็นว่าคนดูเองรู้จักเหล่าไอดอลดีกว่าทีมงานของรายการ ทำให้ต้องปรับเปลี่ยนคอนเซปโดยดึงเอาบรรยากาศแบบแฟนมีตติงเข้ามาใส่ บวกกับระบบโซเชียลต่างๆเพื่อให้แฟนๆมีส่วนร่วมในรายการ
ในตอนนี้ After School Club จึงกลายเป็นรายการที่แฟนๆจะได้สื่อสารและแสดงความชอบผ่านช่วงต่างๆที่มีการปรับเปลี่ยนไปเรื่อยๆ เช่น ช่วงโชว์คัฟเวอร์แดนซ์ ช่วงโชว์แฟนอาร์ท ช่วงถามคำถาม และที่เป็นไฮไลท์คือช่วงแฮงเอาท์ที่แฟนๆจะได้ วีดีโอคอลคุยกับไอดอลโดยตรง
PD พัคฮีจู ได้เล่าถึงการคัดเลือกแฟนๆที่จะได้มาร่วมสนุกในช่วงแฮงเอาท์ ซึ่งในแต่ละสัปดาห์มีผู้สมัครมาทางอีเมลไม่ต่ำกว่า 200 คน ซึ่งทีมงานจะต้องอ่านทั้งหมด และสถิติสูงสุดที่เคยมีผู้สมัครเข้ามาคือในตอนที่ GOT7 มาเป็นแขกรับเชิญ
เสน่ห์สำคัญอีกอย่างของ After School Club คือ 3 MC ที่ทำหน้าที่ควบทั้งผู้ดำเนินรายการ และล่ามคอยช่วยแปลภาษาสลับไปมาระหว่าง ภาษาเกาหลี กับ ภาษาอังกฤษ โดยปัจจุบัน 3 MC หลักของรายการคือ เควิน UKISS, จีมิน 15& และ สมาชิกใหม่ เจ DAY6
โดยระหว่างการสัมภาษณ์ ทั้ง 3 คนได้พูดถึงความยากในการทำหน้าที่ MC ในรายการสด ที่ต้องใช้ภาษาสื่อสาร 2 ภาษา ซึ่งบางครั้งก็มีการสับสนด้านภาษาบ้าง แต่ด้วยรูปแบบรายการที่เป็นกันเอง ทำให้แต่ละคนใช้ความเป็นตัวเองเพื่อทำให้รายการสามารถดำเนินไปได้อย่างลื่นไหล
เมื่อถามถึงแขกรับเชิญที่มาร่วมรายการแล้วรู้สึกสนุก และดำเนินรายการได้ง่าย ทั้ง 3 คนตอบตรงกันคือ แขกรับเชิญที่เป็นเพื่อนในวงการของพวกเค้า อย่างเช่น Ailee หรือรุ่นน้อง เพื่อนร่วมค่าย เช่น LaBoum, GOT7
ทิ้งท้ายกันด้วยคลิปสัมภาษณ์ถึง แขกรับเชิญที่เซอร์ไพรส์เล่า MC ในปีที่ผ่านมา พร้อมกับการเปลี่ยนแปลงของรายการหลังจาก เจ เข้ามาเป็นสมาชิกใหม่ แล้วกับมาพบกับบันทึกต่อไปจากโปรเจค Korea Joa 2016