B.A.P กับคำว่า “ศิลปิน” และคอนเซปที่ทำให้มั่นใจ
![](https://www.hallyukstar.com/wp-content/uploads/2016/11/101309294_1-e1479359840903.jpg)
B.A.P ได้ให้สัมภาษณ์เกี่ยวกับการคัมแบคอัลบั้มล่าสุด ด้วยอัลบั้มเต็มชุดที่ 2 “Noir” กับเพลงโปรโมท “Skydive” และพวกเค้าได้พูดถึงคอนเซปของวงที่มักจะออกมาเป็นแบบห้าวๆ เข้มแข็งดุดัน
โดยหนุ่มๆ B.A.P ได้บอกว่า “ตั้งแต่ที่พวกเราเดบิวต์มาเราก็ทำคอนเซปแบบห้าวๆ เข้มแข็งดุดันออกมาบ่อยๆครับ” “แล้วเราก็คิดว่าภาพลักษณ์แข็งแรงดุดันแบบนี้มันเหมาะกับ B.A.P ที่สุดแล้วครับ เรารู้ว่าจะสามารถถ่ายทอดมันออกมาได้ดี และนั่นทำให้เรามั่นใจบนเวทีครับ”
ความฮาแบบ BABYMONSTER! วัดสกิลวาไรตี้กับ Knowing Brothes ดูได้ที่ Viu ▶ คลิก
July | Artist | Release |
---|---|---|
1 | BABYMONSTER KISS OF LIFE STAYC | FOREVER Sticky Metamorphic |
2 | Chorong ALL(H)OURS | Don't You Know WITNESS |
3 | LEE CHAE YEON VVUP | SHOWDOWN Ain't Nobody |
7 | Yu SooHyun | I’LL PAY |
8 | TAEYEON (G)I-DLE Xdinary Heroes | Heaven 'I SWAY Open ♭eta v6.2 |
9 | YOUNGJAE YOUHA NTX Weeekly Astell Beauty Box | T.P.O We'll Kiss Again Hold X Bliss ISLAND B-Turn |
10 | Dreamcatcher FTISLAND | VirtuouS Serious |
12 | ENHYPEN Wheein | ROMANCE : UNTOLD Coco Water |
14 | APEX | Action: The Giant |
15 | NCT 127 BANG&JUNG&YOO&MOON ONEW LEESEUNGHOON | WALK FareWell Monday to Sunday MY TYPE |
16 | WAKER NOWADAYS | Sweet Tape Rainy day |
17 | DKB HA SUNG WOON U_Chae | Urban Ride Blessed One Sweet Day |
18 | n.SSign | iger |
19 | Jimin Stray Kids 2Z | MUSE ATE Playground |
21 | Dignity | DIGMOTION |
24 | from20 X HELLO GLOOM | Your Love |
29 | TONY | Spatial Recorder |
31 | U_Chae | Awake |
พวกเค้าได้บอกต่อว่า “เพราะสมาชิกแต่ละคนก็ชอบแนวเพลงที่แตกต่างกันออกไป ต้องขอบคุณความเป็นหัวหน้าวงของบังยงกุกครับ ยังมีขอบเขตของงานดนตรีที่กว้างมากที่เราคิดว่า B.A.P ก็สามารถถ่ายทอดแบบอื่นๆออกมาได้อีกมากมายครับ” “ยังมีอีกหลายเพลงในอัลบั้มนี้ แต่เราก็คิดว่าจะโชว์เพลงสไตล์ใหม่ๆออกมาต่อไปในอนาคตเช่นกันครับ”
เมื่อพูดถึงความเป็น “ศิลปิน” ที่หนุ่มต่างระมัดระวังในการถูกเรียกด้วยคำนี้ ยองแจได้บอกว่า “คำว่า ‘ศิลปิน’ ไม่ใช่คำที่จะได้มาอย่างง่ายๆครับ เวลาที่ผู้คนเรียกว่าเราคือศิลปิน พวกเราก็รู้สึกกดดันแล้วก็ลำบากใจครับ”
“เราไม่ต้องการที่จะโฟกัสสิ่งนั้นมากไป พวกเรา B.A.P วางแผนกันไว้ว่าจะทำงานดนตรีกันไปอีกนานๆ และค่อยๆเติบโตขึ้นไปเรื่อยๆ ในขณะที่ได้ทดลองแนวเพลงต่างๆอีกมากมาย สำหรับ B.A.P แล้ว ‘ดนตรี’ ก็คือ ‘passion’ สิ่งที่พวกเรารักและอยากจะใช้ชีวิตไปกับมันครับ”
ตอนนี้ B.A.P ได้ทำการคัมแบคด้วยเพลง “Skydive” และปล่อยมิวสิควีดีโอออกมาเมื่อวันที่ 7 พฤศจิกายน ในขณะที่หัวหน้าวงอย่าง บังยงกุก ไม่สามารถร่วมโปรโมทในการคัมแบคนี้ได้เนื่องจากปัญหาสุขภาพ โดยพวกเค้าตัดสินใจที่จะโปรโมทต่อไปด้วยสมาชิกที่เหลืออีก 5 คน
source 1