10 MV เกิร์ลกรุ๊ปความคิดสร้างสรรค์ยอดเยี่ยมในปี 2016
![](https://www.hallyukstar.com/wp-content/uploads/2017/01/10-girl-group-mv-creative.jpg)
มาเก็บตกเรื่องราวของปี 2016 กันต่อ วันนี้พูดถึง MV ของเกิร์ลกรุ๊ปและเพลงโปรโมทในปี 2016 ที่มาพร้อมกับแนวความคิด และการนำเสนอที่น่าสนใจกันบ้าง
เริ่มต้นกันที่ MV แรก Windy Day ของ Oh My Girl ซึ่งใน MV นี้เป็นครั้งแรกที่ Oh My Girl ออกมาถ่ายทำนอกสตูดิโอ ท่ามกลางบรรยากาศแบบธรรมชาติ โดยไอเดียของ MV เพลงนี้เป็นการเล่นกับคอนเซปของเด็กสาวที่เข้าไปในป่ากับบรรยากาศวันที่มีอากาศดี แต่จู่ๆสายลมที่พัดเข้ามาก็ทำให้เกิดการพจญภัย และเรื่องราวต่างๆขึ้น การนำเสนอเรื่องราวที่มีความขัดแย้งกันสลับไปมาทำให้ MV นี้ดูสนุก และมีเรื่องราวที่น่าสนใจ
ความฮาแบบ BABYMONSTER! วัดสกิลวาไรตี้กับ Knowing Brothes ดูได้ที่ Viu ▶ คลิก
MV ที่ 2 เพลง Destiny ของ Lovelyz ที่ถ่ายทอดคอนเซปของหญิงสาวที่เชื่อในเรื่องพรหมลิขิต คอยวนเวียนอยู่รอบคนที่เธอรักและเชื่อว่าเค้าคนนั้นคือคนที่พรหมลิขิตมาให้ได้เจอกัน โดยนำเสนอผ่านคอนเซปของวงกลมที่สื่อถึงการหมุน จากมุมกล้องที่ค่อยๆถ่ายแบบวนขวาไปเรื่อยๆ พร้อมกับองค์ประกอบต่างๆที่สื่อถึงการหมุนเป็นวงกลม ไม่ว่าจะเป็นลูกข่าง วงเวียน หรือลูกแก้ว
Russian Roulette ของ Red Velvet มากับคอนเซปของเกมอันตราย ที่ถ่ายทอดออกมาด้วยองค์ประกอบที่ดูขัดแย้งกับความหมายในชีวิตจริง รวมถึงฉากการวางแผนต่างๆที่เรามักเห็นในการ์ตูนอย่าง ทอม แอนด์ เจอรรี่
VeryVeryVery ของ I.O.I มาในคอนเซปของการเล่นกับเรื่องของแรงโน้มถ่วง ที่มีทั้งการแกว่ง การไหล ไปจนถึงการต้านแรงโน้มถ่วง แล้วยังมีเรื่องของการลวงตา ไปจนถึงการแยกร่าง ซึ่งทำให้ MV นี้มีรายละเอียดปลีกย่อยในการนำเสนอเยอะมากๆ
https://www.youtube.com/watch?v=l1hxg1rY17I
BLACK PINK กับเพลง Whistle และคอนเซปของ MV ที่ทำให้นึกถึงเมืองในหนัง Sci Fi จากยุค 90 ผสมกับฉากในหนังแบบแกงค์สเตอร์อเมริกันยุค 2000 บวกกับกราฟฟิกและสีสันที่นิยมใช้ในงาน MV K-Pop ในยุคปัจจุบัน ทำให้ภาพรวมของ MV ออกมาเป็นรูปแบบการผสมผสานของสไตล์ต่างยุคที่ดูลงตัว
เพลง Secret ของ WJSN มากับคอนเซปที่เข้ากับคอนเซปของวงมาก ที่นำเสนอถึงกลุ่มหญิงสาว 13 คนที่ใช้ชีวิตอยู่บนดวงดาวอื่น ซึ่งองค์ประกอบแต่ละอย่างพยายามสื่อถึง วิถีชีวิต ความสามารถ และเรื่องราวต่างๆที่ดูเหมือนเป็นความลับของจักรวาลที่คนบนโลกมนุษย์ยังเข้าไม่ถึง
https://www.youtube.com/watch?v=_uJxJ7tSi1w
เพลง Why So Lonely ของ Wonder Girls ที่มากับสไตล์เรโทร ย้อนกลับไปยุค 60 กับสีสันและเทคนิคแบบ Psychedelic Art ที่ผสมผสานกับองค์ประกอบต่างยุคหลายๆอย่างให้ออกมาเป็น Psychedelic Revival เช่นเดียวกับสไตล์เพลงที่นำเสนออกมาในอัลบั้มนี้
เพลง Navirella ของ GFRIEND อีกหนึ่ง MV ที่มากับคอนเซปเรโทร ซึ่งใน MV นี้มาในยุค 90 กับคอนเซปของบรรยากาศโฮมวีดีโอซึ่งฮิทมากในยุคนั้น รวมไปถึงองค์ประกอบต่างๆ และการแต่งตัว ที่ดึงเสน่ห์ของยุค 90 ออกมาได้แตกต่างกับหลายๆคอนเซปก่อนหน้านี้
https://www.youtube.com/watch?v=Se8bbsUFjC8
เพลง Mr.Potter ของ DIA กับคอนเซปเรื่องราวของพ่อมดแม่มดที่มาในช่วงก่อนวันฮัลโลวีน องค์ประกอบที่ทำให้รู้สึกถึงความลึกลับ ผสมไปกับสีสันแบบเกิร์ลกรุ๊ปที่ดูสดใส ก็ดูเป็นอะไรที่มีความขัดแย้งกัน และดูน่าสนใจในการนำเสนอ MV นี้
เพลงสุดท้าย TT ของ TWICE กับคอนเซปของฮัลโลวีนเช่นกัน โดย TWICE ยังคงใช้คอนเซปของ มัลติคาแรคเตอร์ ให้สมาชิกวงแทนตัวละครที่มีความแตกต่างกัน ที่นำเสนอมาตั้งแต่ในเพลง Cheer Up กลายเป็นสเน่ห์อีกอย่างที่แฟนๆได้สัมผัสจาก TWICE ในปี 2016 ที่ผ่านมา